Netcafeclub Community
September 02, 2014, 11:39:38 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News:
ลิขสิทธิ์ WarCraft 3 ทั้ง 2 ภาค ราคาพิเศษ สำหรับสมาชิก ร้านอินเตอร์เน็ต

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ลงเกมต่างประเทศไม่ผิดกฎหมายใช่ไหม อ.ไก่  (Read 1632 times)
tenten
นายร้อยตรี

View Profile
« on: May 01, 2008, 04:16:45 PM »

ที่ว่าตามกฎหมาย ห้ามตํ่ากว่า 18 เล่นเกมแนว FPS + Action หรือ แนวยิงปืนหรือที่มันบู๊ๆโหดๆที่มีบริการในไทยนะ

ซึ่งครอบคลุมเกม ออนไลน์ และ ออฟไลน์ ด้วย ถูกไหมครับ
แต่ผมอ่านตามเนื้อกฎหมายดีๆแล้ว เขาไมาได้หมายถึงเกมต่างประเทศ

ดังนั้น ถ้าผมไปโหลดเกมต่างประเทศมาลงในร้าน ก็คือไม่ผิด เพราะกฎหมายของเกม การปล่อยให้โหลดนั้นคือเป็นของสาธารณะ ใครๆก็มีสิทธิโหลดไปได้

ถึงจะมาหาเรื่องจับ เขาก็ต้องไปลากคนสร้างเกมมาจากต่างประเทศมาเป็นพยานในศาล ซึ่งถึงลากมาได้เขาก็ไม่รู้เรื่อง และก็ต้องบอกว่า เขาให้ประเทศเราเล่นได้

ดังนั้น เกมต่างประเทศ จึงไม่ผิดกฎหมาย เพราะไม่ใช่เกมที่บริการและมีจำหน่ายในประเทศ ถูกไหมครับ ?

นี่ผมโหลดมาลง 6 เกม ได้แก่

1. Paperman เกาหลี (แนวเกม - ยิง แต่ตัวละครเป็นกระดาษครับ ฮิตมาก ร้านผมเกมนี้ เล่นมากเป็นอำดับ 2 รองจาก SF สาเหตุหลักที่เด็กชอบคือ 1. ปืนสวย 2. จบเกมได้เงินมาแล้ว แล้วเอาเงินซื้อปืนได้ 3. เสียงปืนมันส์ 4. ตัวละครน่ารัก)   ผมเปิดเวบแฟนไซด์แล้วเกมนี้ www.papermanclub.th.gs ลองไปเยี่ยมชมครับ

2. SOW  ณี่ปุ่น (ชื่อเกมเต็มคือ Seven year Of War เป็นเกมของณี่ปุ่นที่เพิ่งสร้างเสร็จ จุดเด่นคือ เลือดสาดเต็มจอ ( - - *) เสียงพากษ์อังกฤษ ปืนมีให้เลย 2 ปืน แต่ให้เงินมาเยอะมากๆ ปืนถาวร และอาวุธปืนจะทันสมัยหน่อย ตัวละครคือหน่วยรบดีๆนี่เอง เสียงซาวด์เพลงออกแนวสงครามเลย มีเสียงฝีเท้ายันเสียงหายใจตัวละคร วิ่งได้ มีเกจพลังวิ่ง  และส่วนมากเป็นโหมดยึดฐาน เกมนี้ยังไม่ค่อยนิยมกันเพราะชอบ Paperman มากกว่า)

4. FOH ไต้หวัน (ชื่อเกมจริงคือ Field Of horor เขียนงี้ปะ ช่างมัน แต่เป็นเกม 2 แนว คือ 1. วางแผน สร้างมอนเตอร์บุก และ 2. FPS คือต้องมาไล่ยิงมอนเตอร์ที่อีกฝ่ายสร้างมา โดยมอนเตอร์มีเป็นร้อยๆ !! กระสุนไม่มีวันหมด แต่ในร้านผมไม่นิยมแล้วเพราะแลด เนื่องจากเนตเรายังดีกว่าไต้หวัน)

5. GUNZ สหรัฐ (รู้ว่ามีเซิร์ฟเถื่อน แต่ผมลงของเซิร์ฟเวอร์สหรัฐ เด็กไม่เล่นแล้วเพราะสู้ฝรั่งไม่ไหว)

6. Project Torque อินเตอร์ (เกมขับรถที่เพิ่งเปิดตัว สมจริงแนว Need for speed แต่เด็กไม่นิยมอีก เนื่องจากรหัสเกมจำยาก ต้องมีตัวใหญ่ด้วย ตัวเล็กด้วย และตัวเลขด้วย และบังคับยาก รวมทั้งใช้จอยไม่ได้)

ขอคำตอบทีนะครับ แต่ผมว่ายังไงเขาก็หาเรื่องจับเราไม่ได้อยู่ดี เพราะไม่ใช่เกมใ

นประเทศ หึๆ (แถมสอนเด็กให้ไม่รู้จักการโกงด้วย คนต่างประเทศเล่นแบบมีสปิริต)
ohno
ผู้บัญชาการ ชมรม
นายสิบเอก

View Profile WWW
« Reply #1 on: May 01, 2008, 04:47:29 PM »

ตอบแทนว่า ผิดครับเกมส์ที่ให้บริการในร้านจะต้องมีการอนุญาติจากเจ้าพนักงานก่อนถึงให้บริการได้คับ
ที่แผ่นเกมส์จะมีลายเซ็นเจ้าพนักงานและ กท ด้วยคับ

ไม่ใช่นะครับ เกมต่างประเทศ หากเป็นเกมที่ไม่รุ่นแรง เลือดไปสาดเต็มจอ คอไม่หลุด ไส้ไม่ไหล หรือไม่ก็ โป๊ มากๆๆ
ใช้วิจารณาณ์ เอานะครับผมว่าสมาชิกเราทุกคนเป็นคนดีมีศีลธรรม ส่วนเรื่องเกมภายในประเทศ เกมออนไลน์ทุกเกมไม่มีลิขสิทธิ์ เพราะท่านมิได้ปิดบังการเข้าถึงของตัวเกม ทุกคนสามารถนำไปใช้เพื่อการใดก็ได้

แต่เพื่อความถูกต้องและปลอดภัยจากผู้แอบอ้าง เราควรจะไปขออนุญาติจากเจ้าของเกมนั้น ด้วยการสมัครสมาชิกแบบร้านเกมเอาไว้ครับ
« Last Edit: May 01, 2008, 05:22:07 PM by mr_kai999 » Logged

ชมรมนครสวรรค์ 15 บาท
http://www.iccns.net
tenten
นายร้อยตรี

« Reply #2 on: May 01, 2008, 05:07:07 PM »

แต่ผมจำได้นะ กรณีที่ AS ตอนนั้นหาเรื่องจับร้านเนตแล้วศาลยกฟ้องนะ เพราะเกมที่ปล่อยให้ดาวโหลดได้ถือเป็นของสาธรารณะ ร้านเนตก็สามารถที่จะเอาไปลงได้โดยไม่จำเป็นต้องไปขอลิขสิทธิด้วยซํา
mrkai999
admin
นายร้อยเอก

อ.ไก่ขอเชิญสมาชิกคุยกันสดๆ 24 ชม.msn มีปัญหาฝากได้

« Reply #3 on: May 01, 2008, 05:22:19 PM »

ไม่ใช่นะครับ เกมต่างประเทศ หากเป็นเกมที่ไม่รุ่นแรง เลือดไปสาดเต็มจอ คอไม่หลุด ไส้ไม่ไหล หรือไม่ก็ โป๊ มากๆๆ
ใช้วิจารณาณ์ เอานะครับผมว่าสมาชิกเราทุกคนเป็นคนดีมีศีลธรรม ส่วนเรื่องเกมภายในประเทศ เกมออนไลน์ทุกเกมไม่มีลิขสิทธิ์ เพราะท่านมิได้ปิดบังการเข้าถึงของตัวเกม ทุกคนสามารถนำไปใช้เพื่อการใดก็ได้

แต่เพื่อความถูกต้องและปลอดภัยจากผู้แอบอ้าง เราควรจะไปขออนุญาติจากเจ้าของเกมนั้น ด้วยการสมัครสมาชิกแบบร้านเกมเอาไว้ครับ

msn user:mr_kai999@ฮ๊อตเมล.คอม ,Skype user :mrkai999
ทุกอย่างแก้ไขได้ มีปัญหาปรึกษาฟรี
ส่งเบาะแส ร้องเรียนได้ที่
email
mrkai999[at]netcafeclub.net
24ชม.
สนับสนุน mrkai999กด

ohno
ผู้บัญชาการ ชมรม
นายสิบเอก

« Reply #4 on: May 01, 2008, 06:00:48 PM »

ผมหมายถึงว่าร้านเนท เกมส์ อยู่ภายใต้พรบ.วัสดุเทปโทรทัศน์ การที่จะเอามาฉายหรือให้บริการจะต้องได้รับการอนุญาติจากเจ้าหน้าที่ตรวจสอบก่อน เช่นแผ่นที่เอเซียซอฟ แจกมาลองดูก้อจะมีสติ้กเกอร์ที่มีลายเซ็นต์เจ้าหน้าที่และ ตี กท มาด้วยกรณีคุณโหลดมาอาจจะไม่ผิด ลิขสิทธิแต่อาจจะโดน พรบ ฉายได้นะคับลองสอบถามพวก ตำรวจหรือนักกฎหมายดูคับ

ชมรมนครสวรรค์ 15 บาท
http://www.iccns.net
itcom2003
นายร้อยโท

« Reply #5 on: May 01, 2008, 06:05:49 PM »

ในความคิดส่วนตัวนะครับ  หากเขาไม่มีตัวแทน ในประเทศไทยก็เท่ากับดำเนินการอะไรไม่ได้   จริงงานทุกอย่างเป็นงานลิขสิทธิ์ทั้งนั่นล่ะครับ  แค่ว่าเจ้าของจะอนุญาติให้เอางานของเค้าไปใช้ยังไง  

ส่วนตัว เกมส์ต่างประเทศ หากไม่มีตัวแทน หรือบริษัทมอบอำนาจในไทย ผมถือว่าไม่ผิดครับ ต้องดูนโนบายของบริษัทให้บริการเกมส์ ว่าเขาให้โหลดฟรี ไม่เก็บลิขสิทธิ์ หรือไม่แค่นั่นล่ะครับ
tenten
นายร้อยตรี

« Reply #6 on: May 01, 2008, 06:20:40 PM »

ขอบคุณ  อ. ไก่มากครับ ความจริงเกมที่ผมเอ่ยมาผมก็จำกัดเรทติ้งตามเขานะ

อย่าง Paperman เรทติ้งคือ 12 + ใครตํากว่า 12 ผมก็ไม่ให้เล่น

เกม SOW เรทติ้งคือ 18 + ใครตํากว่า 18 ผมก็ไม่ให้เล่น

เดี๋ยวลองๆไปขอสมัครสมาชิกดู ไม่รู้จะได้ผลไหม แต่ก็ว่าจะเติมเงินข้ามประเทศอยู่ อิอิ

ส่วนกฎการดาวโหลดเกมนั้น ผมไปอ่านมาแล้วครับ เฉพาะเซิร์ฟเวอร์อินเตอร์ ทั่วโลกสมัครได้ และสามารถให้โหลดฟรีครับ ไม่มีลิขสิทธิ ส่วนของเซิร์ฟเวอร์ณี่ป้น บางเกมอย่าง SOW เขามันโยบายให้คนต่างชาติเข้ามาเล่นด้วย (เห็นว่จะเปิดระบบเติมเงินเป็นแบบเครดิตการ์ดด้วย) ก็คือ ให้เราโหลดไปได้นะครับ ส่วน Paperman เกาหลี การโหลดต้องสมัครไอดีก่อน ไม่งั้นจะโหลดเกมไม่ได้

โดยส่วนตัวแล้วสาเหตุหลักที่ผมโหลดเกมต่างประเทศมาลงในร้านนั้น ผมต้องไปเล่นเองก่อนว่าเหมาะสมไหม ถ้าเกมนี้ โอเค ดี ผมก็จะให้เด็กเล่น อีกสาเกตุคื อ คนในร้านเบื่อเรื่องการโกงกละการเกรียนในประเทศกันครับ นี่จากเกรียนๆพอเล่น Paperman นี่ หายเกรียนเลยนะ นิสัยการเล่นดีขึ้นเยอะเลย เพราะคนต่างชาติมีระเบียบมากกว่าเรา

ขอบคุณ อ. ไก่ อีกครั้งนะครับ ส่วนเรื่องกฎหมายผมลองถามเพื่อนพ่อผมก่อน เขาเป็นผู้พิพากษาอยู่

ว่าแต่ มีใครสนใจเกม SOW มะงับ เรทติ้ง 18 + นะ บอกไว้ก่อน หุๆ
mrkai999
admin
นายร้อยเอก

อ.ไก่ขอเชิญสมาชิกคุยกันสดๆ 24 ชม.msn มีปัญหาฝากได้

« Reply #7 on: July 11, 2008, 12:21:08 PM »

อายุไม่ถึงอะ ครับ ปีนี้ครบ 17 เอง
เล่น มะด๊าย เด๊ยวแม่(คุณ) ตีเอา

555+

msn user:mr_kai999@ฮ๊อตเมล.คอม ,Skype user :mrkai999
ทุกอย่างแก้ไขได้ มีปัญหาปรึกษาฟรี
ส่งเบาะแส ร้องเรียนได้ที่
email
mrkai999[at]netcafeclub.net
24ชม.
สนับสนุน mrkai999กด

play21947
จ่าสิบตรี

« Reply #8 on: August 05, 2008, 12:26:43 PM »

อิอิ 55+
ungpaolan
นายร้อยตรี

« Reply #9 on: August 05, 2008, 01:59:12 PM »

ระวังไว้ก้ดีครับ เดี๋ยวจะโดนจับข้อหาเผยแพร่เกมที่ไม่มีทะเบียน

เพราะเพือ่นผมที่เปิดร้านขายแผ่นเกมส์แท้(หิ้วมาขาย) โดนจนท.วธ.มาตรวจทะเบียนเกมส์ที่เอามาวางขายแล้วนะครับ
mai888
จ่าสิบโท

« Reply #10 on: November 28, 2008, 04:23:21 PM »

น่าลองเล่น paperman ฟังคุณพูดแล้วน่าสนุก ดีคะ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: